Điều kiện cấp chứng chỉ năng lực xây dựng cho doanh nghiệp mới thành lập

0
1059

Nghị định số 59/2015/NĐ-CP và Nghị định số 42/2017/NĐ-CP có quy định, Công ty mới thành lập có thể được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng hạng III khi đáp ứng được điều kiện về nhân sự trong tổ chức bộ máy.

Ông Lê Văn An (Hà Nội) có đề nghị cơ quan chức năng giải đáp trường hợp sau: Hiện nay nhà thầu A liên danh với nhà thầu B thực hiện gói thầu C. Nhà thầu A đã đăng tải thông tin năng lực lên website của Bộ Xây dựng nhưng nhà thầu B mới thành lập nên chưa đủ điều kiện đăng tải thông tin năng lực lên website của Bộ, do đó nhà thầu B liên doanh nhà thầu A thực hiện gói thầu lập báo cáo nghiên cứu có khả thi không?

Ông Lê Văn An cũng hỏi: Theo quy định tại Thông tư số 17/2016/TT-BXD, nhà thầu B chưa đăng tải thông tin năng lực chỉ thực hiện được các gói thầu có quy mô cấp 4, lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật, vậy liên doanh nhà thầu thực hiện gói thầu lập báo cáo nghiên cứu khả thi có đúng quy định không?

Trước câu hỏi của ông Lê Văn An, Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Đối với công ty mới thành lập có thể được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng hạng III khi đáp ứng được điều kiện về nhân sự trong tổ chức bộ máy theo quy định tại Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng và Nghị định số 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 59/2015/NĐ-CP.

Trường hợp tổ chức chưa đủ điều kiện để được cấp chứng chỉ năng lực thì vẫn được tham gia các hoạt động xây dựng đối với các lĩnh vực theo quy định tại Khoản 2, Điều 10 Thông tư số 17/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn về năng lực của tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng.

Theo chinhphu.vn